Chào mừng bạn đăng nhập diễn đàn.
Chúc bạn một ngày tốt lành.Have fun! ^_^
Chào mừng bạn đăng nhập diễn đàn.
Chúc bạn một ngày tốt lành.Have fun! ^_^
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhTìm kiếmLatest imagesĐăng kýĐăng Nhập
Hỏi về hít đất bằng đấm TL0
=====================================================

THÔNG BÁO: Chuyển địa điểm tập tại Thủy Lợi
sang Nhân Chính

Share | 

Hỏi về hít đất bằng đấm

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
GeK

Số bài gửi : 3
Tài sản : 464705
Số lần được thanks : 0
Đến từ-Lớp Đến từ-Lớp : Karate Vinh Long

Hỏi về hít đất bằng đấm _
Bài gửiTiêu đề: Hỏi về hít đất bằng đấm   Hỏi về hít đất bằng đấm I_icon_minitimeWed Aug 10, 2011 12:52 am

Xin các sư huynh chỉ dạy!!!Tiểu đệ theo học Karate từ lúp học lớp 10 cho tới nay đã là sinh viên thì trong time tập luyện tiểu đệ vẩn tập hít đất bằng nắm đấm tay đúng cách và đều đặn..Tiểu đệ chỉ hỏi là sao 1 số su huynh đệ khác cũng tập luyện hít đất bằng nắm đấm tay thi 2 cục gù ở đầu tay ko bị chai...nhưng tiểu đệ từ lúc tập đến giờ sau time hít đất bằng nắm tay 2 cục gù ở tay bị chay đi và mất cảm giác đau ( tiểu đệ hít trên nền gì cũng đc ximăng gạch bông đều hít wa) và có kèm theo đánh bao cát...Vậy xin hỏi có sư huynh nào tập luyện hít đất bằng nắm đấm có bị chai 2 cục gù ko và bị chai vậy có sao ko và có là tập hít đúng cách ko để tiểu đệ bít mà thay đổi cách tập ( tiệu đệ hít đều mỏi ngày và đúng kỷ thuật Karate) nhưng sao các sư huynh đệ khác củng hít như vậy mà ko bị chai cục gù xin giải đáp thắc mắc????????? Hỏi về hít đất bằng đấm 346896 Hỏi về hít đất bằng đấm 346896
========================================================================
N4foreverloveZn

Đến từ-Lớp Đến từ-Lớp : THPT Nhân Chính

Bài gửiTiêu đề: Re: Hỏi về hít đất bằng đấm   Hỏi về hít đất bằng đấm I_icon_minitimeWed Aug 10, 2011 2:14 am

Tớ mới tham gia diễn đàn, cũng mới tham gia clb karate-do Uy Sơn. Tất nhiên là không thể có kinh nghiệm như các sư phụ, sư huynh, sư tỷ nhưng tớ có thi thoảng tìm hiểu trên mạng, và đã đọc được 1 bài viết như sau, tớ cho là khá đúng:

"Môn Taekwondo (Thái Cực Đạo) cũng như Karatedo (Không Thủ Đạo) đều có những dụng cụ tương tự để luyện tay chân với nhiều tư thế khác nhau. Tên gọi kỹ thuật là Dallyon-Joo (Taekwondo) hoặc Makiwara (Karatedo).

Sau một thời gian luyện tập đúng phương pháp, đúng các kỹ thuật, những phần thân thể của bạn sẽ trở nên cứng rắn, chữ “cứng” ở đây không có nghĩa là cứng đòn mà nó mang đặc tính một sự cứng rắn nhưng có thêm yếu tố dẻo bên trong. Một số bạn tập hít đất quá nhiều trên nền ximăng, tay sẽ chai đi thoạt trông nhiều người không am tường kỹ thuật công phá đều e ngại hoặc kinh sợ vì nó toát ra một cái gì đó kinh khiếp khác thường. Thật sự khi các bạn tập hít đất thái quá với hai nắm đấm, cục u trên trái đấm sẽ bị chai đi như một lớp “gôm cao su”, điều này sẽ ngăn trở sức công phá thật sự của bạn cũng như sẽ là mầm mống tai nạn khi góc độ tiếp xúc giữa cục u với mục tiêu cứng khác bị lệch không đúng lực thẳng góc. Lớp “gôm” đó sẽ vuột đi bất chợt sau một đòn đấm (không đúng cách), tay sẽ bê bết máu và hậu quả là ta không còn sử dụng tiếp nắm đấm được nữa, tối thiểu là hai tháng. Đó là điều hại mà nhiều võ sinh, thậm chí huấn luyện viên vẫn còn mê mải với những hình thức “đe dọa” bên ngoài. Cục tạ được thả từ một độ cao nào đó xuống một tấm gạch bông, gạch sẽ bị vỡ dễ dàng. Nhưng ta đặt lên gạch một lớp cao su thử hỏi tấm gạch có thể bị vỡ ngon lành hay không?

Những người tập luyện trụ đấm, tay (phần tiếp xúc) chỉ bị bao bọc một lớp biểu bì chết giới hạn và chính lớp bao bọc này liên kết khá chặt chẽ với phần bên trong, tay chân của họ vẫn còn xinh đẹp, không sù sì như da cóc nhưng công lực tung đòn vẫn không hề giảm sút.

Thường nhật, khi thử thách sức mạnh và tốc độ bằng cách đấm ngói, ván, chặt gạch …Không phải các bạn chỉ nhắm mục tiêu đo lường năng lực của mình mà các bạn muốn tự tạo cơ hội để suy tưởng về những hiệu năng tinh thần trong vật chất mình gặt hái được qua các buổi luyện tập hằng ngày.

Khi thấy rằng ta đánh vỡ tan những chướng ngại vật cứng rắn đó thì chúng ta biết một điều “thân xác ta đạt được sức mạnh và tốc độ với một mức khổ luyện nào đó”

Hôm nay tớ đứng gần chỗ Thầy ngồi, nghe Thầy nói chuyện thì hình như Thầy cùng không còntập hít đất thái quá như trong bài viết nói mà thầy cũng chuyển qua đấm bao cát hay trụ đấm thì phải. Do đó tay thầy bây giờ không còn bị chai như trước nữa.

Chúc bạn sớm tìm được cách tập phù hợp và ngày càng tiến bộ hơn trong con đường võ học Crying or Very sad

TB: Rất tiếc là bài viết mình đọc được là 1 bài sưu tầm nên không biết cụ thể người viết. Các bạn đọc tham khảo. Mong các sư phụ, sư huynh đệ chỉ bảo thêm.
HuyVui
Mod
Mod
HuyVui

Số bài gửi : 271
Tài sản : 509936
Số lần được thanks : 21
Đến từ-Lớp Đến từ-Lớp : K4A

Bài gửiTiêu đề: Re: Hỏi về hít đất bằng đấm   Hỏi về hít đất bằng đấm I_icon_minitimeWed Aug 10, 2011 11:01 am

Tôi đã từng đọc 1 bài viết tương tự của bạn N4foreverloveZn và thấy nó khá có lí. Còn việc luyện tập để chai tay hay không thì theo tôi không quan trọng bằng việc bạn có thể tấn công đối thủ mà không bị ảnh hưởng đến tay của mình. Việc luyện tập hít đất bằng nắm đấm chỉ là bổ trợ giúp cho 2 trấu lớn trên nắm đấm của bạn quen dần với việc bị đau khi tiếp xúc với đích cũng giống như việc các bạn ngồi trên lưng bàn chân để tập luyện lưng bàn chân vậy. Kinh nghiệm của tôi là đấm đích và đấm... đích. 1 vài điều chia sẻ. Chúc các bạn tập luyện vui vẻ! Hỏi về hít đất bằng đấm 81455
GeK

Đến từ-Lớp Đến từ-Lớp : Karate Vinh Long

Bài gửiTiêu đề: Re: Hỏi về hít đất bằng đấm   Hỏi về hít đất bằng đấm I_icon_minitimeWed Aug 10, 2011 1:08 pm

à thật ra là đánh hk hề bị ảnh hưởng gì chỉ là thấy lạ sao mình hít bị chai còn những ng khác cũng hit nhung k chai cyclops!
mauiconso
Khóa 7 - cơ sở ĐH Thủy Lợi
Khóa 7 - cơ sở ĐH Thủy Lợi
mauiconso

Số bài gửi : 48
Tài sản : 477454
Số lần được thanks : 6
Đến từ-Lớp Đến từ-Lớp : K7A

Bài gửiTiêu đề: Re: Hỏi về hít đất bằng đấm   Hỏi về hít đất bằng đấm I_icon_minitimeWed Aug 10, 2011 1:56 pm

Ôi trời, chai hay ko còn tùy nhiều yếu tố bạn ơi
#1 Da của bạn dày đến mức nào :-"
#2 Điều kiện nền mà hít
#3 Lúc hít có bị xê dịch hay chắc được tay giữ nguyên tại chỗ
....
Còn riêng tớ nhà ko có điều kiện treo bao cát thì quấn dây thừng vào cột nhà đánh nhưng tay có bị chai mấy đâu. Với lại có một số người tập xong tắm nước nóng thì lớp chai trên tay cũng dễ bị bong hơn. Cho nên ko phải lăn tăn gì chuyện đó hết ;))
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Hỏi về hít đất bằng đấm   Hỏi về hít đất bằng đấm I_icon_minitime

Hỏi về hít đất bằng đấm

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 

Upload hình
Trang 1 trong tổng số 1 trang
* Viết tiếng Việt có dấu, là tôn trọng người đọc.
* Chia sẻ bài sưu tầm có ghi rõ nguồn, là tôn trọng người viết.
* Thực hiện những điều trên, là tôn trọng chính mình.
-Nếu chèn smilies có vấn đề thì bấm A/a trên phải khung viết bài