Chào mừng bạn đăng nhập diễn đàn.
Chúc bạn một ngày tốt lành.Have fun! ^_^
Chào mừng bạn đăng nhập diễn đàn.
Chúc bạn một ngày tốt lành.Have fun! ^_^
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhTìm kiếmLatest imagesĐăng kýĐăng Nhập
Cho em hỏi về cách luyện hét kiai ! TL0
=====================================================

THÔNG BÁO: Chuyển địa điểm tập tại Thủy Lợi
sang Nhân Chính

Share | 

Cho em hỏi về cách luyện hét kiai !

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
coccondepzai
Khoá 5 - cơ sở ĐH Thủy Lợi
coccondepzai

Số bài gửi : 74
Tài sản : 509089
Số lần được thanks : 12
Đến từ-Lớp Đến từ-Lớp : ha noi_k5C

Cho em hỏi về cách luyện hét kiai ! _
Bài gửiTiêu đề: Cho em hỏi về cách luyện hét kiai !   Cho em hỏi về cách luyện hét kiai ! I_icon_minitimeWed Jun 02, 2010 3:41 am

Kính thưa sư phụ, kính thưa các sư huynh sư tỷ, thưa các đồng môn karate! môn đệ là con trai, thân chinh đi học võ đã chừng được 1 tháng, cũng học đạo,học thể lực, học đấm, học đá... cái gì môn đệ cũng biết một tý (không dám tự nhận là giỏi) nhưng mà về cái khoản hét kiai môn đệ có phần kém kỏi vì hét không được to và uy lực như các sư huynh, sư tỷ. môn đệ muốn tập hét (chủ yếu là ở tên võ đường vì về phòng trọ mà hét hàng xóm lại đổ mắm tôm, nước mắm lên người đệ tử thì nguy to). vậy nên môn đệ muốn thỉnh giáo sư phụ và các huynh, tỷ làm cách nào để có tiếng hét kiai uy lực nhất, hoành tráng nhất. môn đệ rất ngưỡng mộ phong thái quyền pháp và tiếng hét đầy uy quyền của sư phụ và các sư huynh tỷ, mong sư phụ và các huynh tỷ dạy bảo và chỉ giáo cho.
toppic môn đệ lập ra có ý rất nghiêm túc. vì vậy mạn phép xin ai đó không có câu trả lời hay bình luận thì đừng mỉa mai chê trách hay spam. kính thành cảm ơn!
========================================================================
Mystery
Mod
Mod
Mystery

Số bài gửi : 45
Tài sản : 510707
Số lần được thanks : 5
Đến từ-Lớp Đến từ-Lớp : HVNH - K5A

Bài gửiTiêu đề: Re: Cho em hỏi về cách luyện hét kiai !   Cho em hỏi về cách luyện hét kiai ! I_icon_minitimeWed Jun 02, 2010 9:50 am

Mình nghĩ bạn cứ cố gắng hét to nhất có thể trong lúc tập luyện, còn to nhỏ phải tùy vào âm lượng của mỗi người nữa.
http://karatevn.net
ku_cuncon89
Khoá 3 - cơ sở ĐH Thủy Lợi
Khoá 3 - cơ sở ĐH Thủy Lợi
ku_cuncon89

Số bài gửi : 140
Tài sản : 509933
Số lần được thanks : 7
Đến từ-Lớp Đến từ-Lớp : Hà Nội

Bài gửiTiêu đề: Re: Cho em hỏi về cách luyện hét kiai !   Cho em hỏi về cách luyện hét kiai ! I_icon_minitimeWed Jun 02, 2010 10:34 am

bt có thẻ làm đc nhg mà nói ra thì hơi khó diẽn tả cho bạn hiẻu đc, nói chung là hít 1 hơi thật sâu lấy khí từ bụng lên ngực rồi phát âm to và dứt khoát đi từ thanh quản ra, một số sư huynh hay sư tỷ khac thường hô " ÂY " thay vì " KIAI "
nobidumberdore
Khoá 4 - cơ sở ĐH Thủy Lợi
nobidumberdore

Số bài gửi : 64
Tài sản : 510169
Số lần được thanks : 9
Đến từ-Lớp Đến từ-Lớp : hvnh

Bài gửiTiêu đề: Re: Cho em hỏi về cách luyện hét kiai !   Cho em hỏi về cách luyện hét kiai ! I_icon_minitimeWed Jun 02, 2010 1:00 pm

bình thường mình cũng lười hét , nhưng mình nghĩ hét là điều ai cũng làm
đc mà.. hét uy lực thì ko biết nhưng hét to thì cứ há mồm ra và .....gào lên , đặc trưng là hình ảnh cái cổ gân lên và rát cả họng Cho em hỏi về cách luyện hét kiai ! 138481
arik89
Mod
Mod
arik89

Số bài gửi : 171
Tài sản : 510789
Số lần được thanks : 9
Đến từ-Lớp Đến từ-Lớp : hell on earth (K4)

Bài gửiTiêu đề: Re: Cho em hỏi về cách luyện hét kiai !   Cho em hỏi về cách luyện hét kiai ! I_icon_minitimeWed Jun 02, 2010 6:41 pm

khi tập bình thường chả mấy khi mình hét. Có hét cũng chỉ hây thôi :D

Khi thi tiếng hét khá quan trọng, nó k những giúp bạn thể hiện uy lực của mình mà còn giúp bạn lấy lại bình tĩnh. Bạn cứ hét như muốn trút giận vào người khác ý... :D

hét thì có thể hét Aaaaaaaaaaaaa hay Kiaiiiiiiii như mình thì mình hay hét Yaaaaaaaaa chủ yếu là hét to vào.

Muốn tiếng hét có uy lực thì nên luyện tập về phổi. Hít vào hóp bụng thở ra phình bụng ra...
coccondepzai
coccondepzai

Bài gửiTiêu đề: Re: Cho em hỏi về cách luyện hét kiai !   Cho em hỏi về cách luyện hét kiai ! I_icon_minitimeWed Jun 02, 2010 9:36 pm

Vâng! sư đệ cảm ơn các sư huynh sư tỷ đặc biệt là sư tỷ arik89 =.=
nói đi nói lại cũng chỉ là cố rướn cổ để thông dọng hét thật to và cố đẩy khí từ bụng lên lồng ngực và thông qua khí quản . ai za tưởng là dễ nhưng cũng không đơn giản chút nào cả. yaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa
thich_bangai_hoc_karate
thich_bangai_hoc_karate

Số bài gửi : 22
Tài sản : 508019
Số lần được thanks : 6
Đến từ-Lớp Đến từ-Lớp : k5b

Bài gửiTiêu đề: Re: Cho em hỏi về cách luyện hét kiai !   Cho em hỏi về cách luyện hét kiai ! I_icon_minitimeWed Jun 02, 2010 11:18 pm

phải ngậm chanh muối nhiều nếu có thấy bị khản cổ nữa. em thì vẫn hét kiai to do cổ họng em nó lớn nhưng mà vẫn cứ cảm thấy nó chuối chuối như thế nào ấy. giống như kiểu chỉ hét theo kiểu vô nghĩa chứ chưa có hồn trong đó.
thêm cách luyện hét ở nhà nữa nè: nếu sợ hàng xóm đổ nước mắm lên người mỗi khi cậu hét thì cậu kiếm 1 cái túi bóng thật to rồi chui đầu vào đó đùm bao bóng khít xung quang lại và bắt đầu ki aiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii. đảm bảo phát huy công lực hiểu quả. không những luyện thành mà còn có một số kết quả ngoài ý muốn nữa. heeeee
ps: cách thì tớ nêu rồi nhưng mà có bị gì tớ không chịu trách nhiệm đâu nha ^o^
1102
Khách Quý
Khách Quý
1102

Số bài gửi : 50
Tài sản : 510202
Đến từ-Lớp Đến từ-Lớp : tu do

Bài gửiTiêu đề: Re: Cho em hỏi về cách luyện hét kiai !   Cho em hỏi về cách luyện hét kiai ! I_icon_minitimeThu Jun 03, 2010 10:22 am

rễ thôi ma . ban bỏ chữ I và chỉ hét là kai thì nó sẽ to hơn đấy. cách hét kiai và kai no rống nhau . bạn thử hét kiểu nay ma xem kết quả khác ngay hihi!!
kUt3_kjU

kUt3_kjU

Số bài gửi : 5
Tài sản : 508605
Đến từ-Lớp Đến từ-Lớp : K1

Bài gửiTiêu đề: Re: Cho em hỏi về cách luyện hét kiai !   Cho em hỏi về cách luyện hét kiai ! I_icon_minitimeThu Jun 03, 2010 12:08 pm

ai bảo hét to là được, gào làm chi cho rát họng, mà hét làm chi phải chỉ để cho oai, cho uy lực mà chủ yếu là để đỡ mệt hơn thôi...
kenshin90
kenshin90

Số bài gửi : 151
Tài sản : 510120
Số lần được thanks : 4
Đến từ-Lớp Đến từ-Lớp : BA

Bài gửiTiêu đề: Re: Cho em hỏi về cách luyện hét kiai !   Cho em hỏi về cách luyện hét kiai ! I_icon_minitimeThu Jun 03, 2010 10:52 pm

Khi ra đòn là mình pải thở ra đúng k,thế thì mỗi đòn tập thở ra đều vào và đòn nào cần hét thì hét HEY or KAI kèm thở ra là tự nhiên có uy lực thui.Hê hê,đấy là theo t thui nhá. Cho em hỏi về cách luyện hét kiai ! 919745
HuyendaiKarate
Huấn luyện viên
Huấn luyện viên
HuyendaiKarate

Số bài gửi : 714
Tài sản : 510818
Số lần được thanks : 53
Đến từ-Lớp Đến từ-Lớp : CLB Karatedo Uy Son

Bài gửiTiêu đề: Re: Cho em hỏi về cách luyện hét kiai !   Cho em hỏi về cách luyện hét kiai ! I_icon_minitimeFri Jun 04, 2010 3:44 am

Tập KiAi: Đúng như trò Hoa k4A đã nêu đó! Tập hít vào (bụng hóp lại) , thở ra (bụng căng, chắc).

Lúc Kiai nén khí ở đan điền (cách lỗ rốn khoảng 2cm) lúc đó bụng phải căng chắc …khí quản + thanh quản làm việc cùng một lúc => tiếng thét to… Thầy chỉ nói chung chung vậy thôi chứ cái này các trò tự hiểu và dần dần sẽ tự làm đươc thôi mà.

Để thầy bổ sung về cái lợi ích và các mẩu chuyện về KiAi cho các trò nghe:

Trong võ Nhật, đặc biệt ở Karate và kendo, tiếng thét là một đặc trưng. Thét đủ cường độ có thể khiến đối phương tinh thần kém hơn bị choáng trong 1/2 - 1 giây và cũng là thể hiện quyết tâm ra đòn của người đánh. Đây cũng là một trong những đức tính mã thượng của người võ sĩ Samurai xưa, báo hiệu trước khi ra đòn, tính công bằng cho cuộc đấu tay đôi. Họ không quan niệm phải thắng bằng mọi giá. Thường thì họ chỉ thét trước khi ra đòn quyết định kết liễu đối phương (hoặc bị giết sau đó).

Ở những môn võ thi đấu thể thao ngày nay, thời gian đấu kéo dài, ăn đòn qua lại là bình thường, nên chẳng mấy ai hét hay nói cách khác là rất ít. Vì ai cũng mong dành sức cho thắng lợi. Riêng Karate chúng ta vẫn phải hét khi đánh trúng thì mới được tính điểm vì luật thi đấu là vậy, có lẽ muốn giữ một phần truyền thống xưa.

Bạn kut3_kju nói Kiai “chủ yếu để đỡ mệt hơn thôi”, điều này chưa đúng. Trong thi đấu thể thao Karate lúc đánh liên tục cũng phải KiAi liên tục (đánh trúng + Kiai mới có điểm), không những không đỡ mệt hơn mà còn rất mệt vì lượng khí theo tiếng Kiai phát ra nhiều hơn so với hơi thở lúc đánh bình thường. Khí ra nhiều, khí thu lại thì ít sẽ tạo cho cơ bắp bị mệt mỏi rã rời. Vậy nên “kinh nghiệm chiến đấu” là rất quan trọng đối với các VĐV.Ra đòn chính xác + KiAi = trọng tài cho dừng lại + cho điểm. Ra đòn không chính xác + KiAi = trọng tài không cho dừng lại (nếu như ko có lỗi) + VĐV rất mệt.

Quay lại vấn đề tiếng hét KiAi trong võ thuật: tiếng hét lớn còn có tác dụng làm cho đối thủ bị đơ người trong 1 thời gian ngắn và đây chính là cơ hội cho tấn công .
Thầy giải thích nôm na một tý : hiện tương đơ người là 1 trong những bản năng của động vật nói chung và con người nói riệng khi gặp nguy hiểm hiện tượng này thường thấy rõ ở động vật hơn ở con người , như khi gặp nguy hiểm 1 số động vật phản ứng bằng cách đơ người hòa vào môi trường nhằm giảm sự chú ý của tác nhân gây nguy hiểm như của con vật đang săn mồi chẳng hạn . ở con người bản năng nguyên tự vệ thời tiền sử này không còn nhiều nhưng ta vẫn còn bắt gặp như 1 số người gặp trộm , hoặc bị giật đồ thì họ cứ cứng người ra không thể phản ứng la lối gì kịp (cái này có trong cuốn tạp chí khoa học – lâu không đọc thầy quên rồi). .
Điều quan trọng chúng ta nên hiểu tiếng Hét cũng là một thứ vũ khí lợi hại, một nghệ thuật chiến đấu có tầm ảnh hưởng rất lớn trong võ thuật. Trước đây thời loạn lạc đất Trung Hoa, Trương Phi một đao một ngựa chặn đầu cầu cho chúa công tẩu thoát. Khi quân Tào Tháo đuổi đến bên kia cầu thì dừng lại thăm dò động tĩnh của Trương Phi. Cũng bằng tiếng thét long trời lở đất chứa đầy khí chất oai hùng mà tướng của Tào Tháo phải sợ vỡ mật rơi ngựa chết ngay tại chỗ; quân Tào thấy vậy lập tức rút quân bỏ chạy. Còn ở Nhật Bản: trước đây thầy có đọc một bài trên mạng nói về tiếng thét Kiai của một võ sư thời cổ uy lực đến nỗi đối thủ chảy cả máu tai lảo đảo rồi ngã gục không gượng dậy nổi. Ở Việt Nam cũng có 1 tích về tiếng hét đó là sự kiện nhà Nguyễn khi bắt vua Quang Toản ( con Vua Quang Trung ) khi đó hộ vệ xung quanh quang Toản là 1 bầy voi giữ khiến rất khó bắt sống được vua thế là quân nguyễn có nhờ 1 bà dùng tiếng hét quy phục được cả đàn voi chiến . Các trò chịu khó đọc thêm lịch sử ở Bách Khoa Toàn Thư mở hay lắm! Thầy cũng đã từng kể với các học trò k1,2,3,4 rằng bản thân thầy cũng đã từng bị tiếng thét Kiai áp đảo đó. Hồi đó là lần đầu tiên trong đời thầy được chọn đi thi đấu giải vô địch karatedo cấp tỉnh. Lúc đó thầy mang cấp đai xanh. Trận đầu tiên thầy gặp 1 nhất đẳng đai đen (giờ sắp lên tam đẳng rồi). Thầy đã xác định tinh thần đấu tốt và không hề có cảm giác sợ màu đai của đối thủ. Ấy vậy mà lúc vào trận đối thù mở màn dạo đầu bằng một màn xuống tấn thủ thế uỳnh, đồng thời hét lên một tiếng rất to. Lúc đó thầy đã bị choáng bởi cái thần của tiếng Kiai đó và lùi 2 bộ liền (Vì lùi 2 bộ nên một chân ra ngoài thảm => dính lỗi C2). Mất tinh thần ngay từ đầu thêm vào đó là kỹ thuật chiến đấu kém hơn nên thầy thua 5-0. Thảm bại sau trận đó tối về thầy không tài nào ngủ được vì cứ nghĩ đến chiến thuật của đai đen nọ. Sau đó thầy nhận thức được cái thiếu sót của mình và cái mình cần học hỏi của đối thủ v.v… Các giải đấu những năm sau thầy không bỏ sót một giải nào mà về tay không cả; năm nào cũng có huy chương đeo rõ là vui. Quả đúng là “thất bại là mẹ của thành công” mà ^^! Trận đánh giải đầu đời may mà có cái “thảm bại” để thầy còn rút kinh nghiệm cho bản thân và còn có cái để mà kể cho các trò yêu quý của mình nghe mà học hỏi và rút kinh nghiệm từ vết xe đổ của thầy nữa chứ.

Nhìn lại gì mà dài vậy trời ???? Cho em hỏi về cách luyện hét kiai ! 919745
http://karatevn.tk
coccondepzai
coccondepzai

Bài gửiTiêu đề: Re: Cho em hỏi về cách luyện hét kiai !   Cho em hỏi về cách luyện hét kiai ! I_icon_minitimeSun Jun 06, 2010 9:03 am

ui! giờ em mới để ý,bài viết của sư phụ hay quá
đây là món quà quý giá mà em nhận được ngày hôm nay đó. đệ tử cảm ơn sư phụ nhiều nha hi hi.
dinhtunG_club
Huấn luyện viên
Huấn luyện viên
dinhtunG_club

Số bài gửi : 34
Tài sản : 509837
Số lần được thanks : 2
Đến từ-Lớp Đến từ-Lớp : QUAN DOI NHAN DAN VN

Bài gửiTiêu đề: Re: Cho em hỏi về cách luyện hét kiai !   Cho em hỏi về cách luyện hét kiai ! I_icon_minitimeMon Jun 07, 2010 12:35 pm

1102 đã viết:
rễ thôi ma . ban bỏ chữ I và chỉ hét là kai thì nó sẽ to hơn đấy. cách hét kiai và kai no rống nhau . bạn thử hét kiểu nay ma xem kết quả khác ngay hihi!!
ai bảo là hét theo kiai ????chi cần đoc chử A thật to.hét thật to.kiai trong karate cũng là một phong cách đấy.càng hét to thì người mình sẽ có cãm giác được thoát đòn đấm hơn
tewaza
Đai vàng
Đai vàng
tewaza

Số bài gửi : 28
Tài sản : 508629
Đến từ-Lớp Đến từ-Lớp : x

Bài gửiTiêu đề: Re: Cho em hỏi về cách luyện hét kiai !   Cho em hỏi về cách luyện hét kiai ! I_icon_minitimeMon Jun 21, 2010 5:16 pm

khi mới học hét to quá có thể dẫn đến rát họng. mình cũng nằm trong số đó. Nhưng khi học lâu không hét là tập mất hết khí thế. Vì vậy bạn nên tập hét thật to, mặc dù đây cũng nằm bên năng khiếu 1 tí . Nhân tiện đây cũng xin hỏi admin phòng chát đâu. xxxx
Admin
Admin
Admin
Admin

Số bài gửi : 156
Tài sản : 514024
Số lần được thanks : 22
Đến từ-Lớp Đến từ-Lớp : CLB Karatedo Uy Sơn

Character sheet
game:

Bài gửiTiêu đề: Re: Cho em hỏi về cách luyện hét kiai !   Cho em hỏi về cách luyện hét kiai ! I_icon_minitimeMon Jun 21, 2010 7:48 pm

chat box ngay bên dưới last topic đó.Ấn vào đăng nhập bên góc phải chat box là được
https://karatevn.forumvi.net
tewaza
Đai vàng
Đai vàng
tewaza

Bài gửiTiêu đề: Re: Cho em hỏi về cách luyện hét kiai !   Cho em hỏi về cách luyện hét kiai ! I_icon_minitimeTue Jun 22, 2010 5:51 pm

admin nói toàn từ chuyên môn , nghe không hiểu.
tewaza
Đai vàng
Đai vàng
tewaza

Bài gửiTiêu đề: Re: Cho em hỏi về cách luyện hét kiai !   Cho em hỏi về cách luyện hét kiai ! I_icon_minitimeTue Jun 22, 2010 5:55 pm

chết gởi nhầm. Bà con thông cảm. Chết!!!!!!!!!!!!!!!
Ngant3v
Ngant3v

Số bài gửi : 32
Tài sản : 509736
Đến từ-Lớp Đến từ-Lớp : Thanh Hóa

Bài gửiTiêu đề: Re: Cho em hỏi về cách luyện hét kiai !   Cho em hỏi về cách luyện hét kiai ! I_icon_minitimeTue Jun 22, 2010 10:59 pm

arik89 đã viết:

Hít vào hóp bụng thở ra phình bụng ra...
Cho em hỏi về cách luyện hét kiai ! 919745 Mình thì nghĩ rằng, hít vào thì phải phình bụng ra chứ : D vì như thế khí sẽ vào được nhiều hơn, còn khi thở ra, nên hóp bụng lại thì sẽ đẩy hết được khí cần thải ra chứ. Hay là trong khi hét cần phải thở như thế. Mình hỏi thật đấy :)
thich_bangai_hoc_karate
thich_bangai_hoc_karate

Số bài gửi : 22
Tài sản : 508019
Số lần được thanks : 6
Đến từ-Lớp Đến từ-Lớp : k5b

Bài gửiTiêu đề: Re: Cho em hỏi về cách luyện hét kiai !   Cho em hỏi về cách luyện hét kiai ! I_icon_minitimeWed Jun 23, 2010 7:42 am

Ngant3v đã viết:
arik89 đã viết:

Hít vào hóp bụng thở ra phình bụng ra...
Cho em hỏi về cách luyện hét kiai ! 919745 Mình thì nghĩ rằng, hít vào thì phải phình bụng ra chứ : D vì như thế khí sẽ vào được nhiều hơn, còn khi thở ra, nên hóp bụng lại thì sẽ đẩy hết được khí cần thải ra chứ. Hay là trong khi hét cần phải thở như thế. Mình hỏi thật đấy :)
em về thử đấm và thở thì cũng thấy là lúc thở bụng cũng căng theo mà. thầy bảo là nén khí ở đan điền đó chị.
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Cho em hỏi về cách luyện hét kiai !   Cho em hỏi về cách luyện hét kiai ! I_icon_minitime

Cho em hỏi về cách luyện hét kiai !

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 

Upload hình
Trang 1 trong tổng số 1 trang
* Viết tiếng Việt có dấu, là tôn trọng người đọc.
* Chia sẻ bài sưu tầm có ghi rõ nguồn, là tôn trọng người viết.
* Thực hiện những điều trên, là tôn trọng chính mình.
-Nếu chèn smilies có vấn đề thì bấm A/a trên phải khung viết bài