Chào mừng bạn đăng nhập diễn đàn.
Chúc bạn một ngày tốt lành.Have fun! ^_^
Chào mừng bạn đăng nhập diễn đàn.
Chúc bạn một ngày tốt lành.Have fun! ^_^
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhTìm kiếmLatest imagesĐăng kýĐăng Nhập
Mong các thầy đồng ý TL0
=====================================================

THÔNG BÁO: Chuyển địa điểm tập tại Thủy Lợi
sang Nhân Chính

Share | 

Mong các thầy đồng ý

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
Ngant3v
Khoá 5 - cơ sở ĐH Thủy Lợi
Ngant3v

Số bài gửi : 32
Tài sản : 509436
Số lần được thanks : 5
Đến từ-Lớp Đến từ-Lớp : Thanh Hóa

Mong các thầy đồng ý _
Bài gửiTiêu đề: Mong các thầy đồng ý   Mong các thầy đồng ý I_icon_minitimeSun May 16, 2010 11:18 pm

Tôi là võ sinh lớp K5C.
Tôi có một mong muốn rằng: Sau mỗi buổi tập các thầy có thể dành chút thời gian vào diễn đàn, tóm tắt lại sơ lược nội dung bài học, đặc biệt là các thuật ngữ khi các thầy dùng trong buổi học hôm đó.
Có được không ạ?

Thứ nhất vì có lẽ cá nhân tôi hoặc biết đâu còn những bạn mới vào nữa chưa quen các thuật ngữ(dù đã đọc qua Topic Thuật ngữ trong Karatedo của Huyendai...)nhưng tôi vẫn không nhớ rõ tên thuật ngữ khi thầy hướng dẫn lớp. Gía kể có được mang sách vở vào tôi sẽ ghi lại hì

Điều thứ 2 qua đây tôi mong sẽ được các thầy nói rõ hơn một chút hoặc về yêu cầu kỹ thuật như thế nào đối với bài học hôm đó. Ví dụ đối với thế này thì chân phải làm sao. Tay cần phải thế nào...

Híc có lẽ hơi mang tính cá nhân một chút, nhưng tôi rất mong có 1 "nơi" dành để các thầy, các bạn từng học trước có thể chia sẻ để chúng tôi, sau một buổi tập có cơ hội hiểu, xem lại cách tập của mình và có thể biết được mình đúng, sai như nào và cần làm thế nào để có kỹ thuật đúng và rất có thể sẽ tiết kiệm thời gian, để thầy đỡ phải bực mình nhắc nhở khi hô động tác mà học trò cứ ngẩn tò te vì không hiểu nó là cái gì trong số những bài mình đã được học ...
Rất cảm ơn và mong CLB cũng như diễn đàn phát triển :)
========================================================================
ga_kdv89
Mod
Mod
ga_kdv89

Số bài gửi : 72
Tài sản : 509806
Số lần được thanks : 10
Đến từ-Lớp Đến từ-Lớp : k2

Mong các thầy đồng ý _
Bài gửiTiêu đề: Re: Mong các thầy đồng ý   Mong các thầy đồng ý I_icon_minitimeSun May 16, 2010 11:38 pm

mình là thành viên lớp k2
ý kiến của bạn mình thấy cũng rất hay
nhưng mình xin có ý kiến khuyên bạn là đây là diễn đàn của clb là nơi trao đổi khi không trên lớp nhưng vẫn có nguyên tắc
Đó là bạn nên Xưng là em thay vì từ """"Tôi""""
Chúc bạn thành công trong diễn đàn và rong clb
Mystery
Mod
Mod
Mystery

Số bài gửi : 45
Tài sản : 510407
Đến từ-Lớp Đến từ-Lớp : HVNH - K5A

Mong các thầy đồng ý _
Bài gửiTiêu đề: Re: Mong các thầy đồng ý   Mong các thầy đồng ý I_icon_minitimeSun May 16, 2010 11:54 pm

Tất nhiên đi học ai cũng muốn được chỉ dạy tận tình và chi tiết đến mức có thể nhất. Nhưng cũng muốn nói với bạn một điều là lớp khá đông và người đứng lớp chỉ có 1 hoặc 2 là cùng vì thế không có thời gian để chỉ dạy từng chút 1 cho từng người. Mà chỉ có thể làm mẫu và các bạn "bắt chước" theo là chủ yếu, có chỗ nào không rõ bạn cứ hỏi thẳng thầy đứng lớp, còn bạn muốn hướng dẫn kĩ hơn thì có thể đi tập thêm bên Trương Định vào t2 và t6 hàng tuần lúc 18h, tập ngoại khóa ở Bách Thảo vào t7 hàng tuần.
http://karatevn.net
ku_cuncon89
Khoá 3 - cơ sở ĐH Thủy Lợi
ku_cuncon89

Số bài gửi : 140
Tài sản : 509633
Số lần được thanks : 7
Đến từ-Lớp Đến từ-Lớp : Hà Nội

Mong các thầy đồng ý _
Bài gửiTiêu đề: Re: Mong các thầy đồng ý   Mong các thầy đồng ý I_icon_minitimeMon May 17, 2010 1:15 am

Chào chị Ngân, em là Duy nguời đứng lớp K5C, em thấy ý kiến của chị rất hay và cũng cần đc áp dụng ở diễn đàn sau này vì nó có ích cho võ sinh => có ích cho CLB. Đó cũng là 1 mà các thầy dạy cho học trò sau giờ lên lớp ( dạy thêm ), cũng là để trò học thêm và bổ sung kiến thức đã học.
Em có Ý kién như sau :
1. ở CLB ta có kha khá những võ sinh lớn tuổi, và chị cũng là 1 võ sinh lớn tuổi tham gia CLB nhg khi chúng ta đã là võ sinh, đã theo học thì cách nên xưng hô em ( trò ) với thầy hay các bạn và ko nên dùng từ " Tôi ". chị nhé.
2. Buổi tập ngày hôm nay lớp K5C đuọc tập + Tấn zakuzen
zakuzen là tấn có - khoảng cách hai bàn chân rộng bằng 2 vai
- hai gót chân trên cùng 1 đuờng thẳng
- hai mũ bàn chân song song với nhau ( mũi bàn chân đầu hơi quặt vào, mũi bàn chân sau kéo chếch lên )
- chân đầu vuông góc, chân sau thẳng ( đầu gối và ống đồng huớng xuống đất ).
khi di chuyển tấn chúng ta di chuyển trên hai nhượng chân, sử lý linh hoạt và nhạy bén hai bàn chân để đứng đúng tấn zakuzen đã nêu trên.
+ Đòn chém ngang
chém ngang : - dùng đao tay ( các ngón tay khép chặt vào nhau, ngón tay cái quặt chặt vào trong lòng bàn tay )
- từ cánh tay đến bàn tay đi qua cổ tay là 1 đg thẳng ko đc cong bàn tay lên trên hay cụp xuống duới.
- khi thủ + tay chém đặt úp lòng bàn tay vào mang tai với khoảng cách là 3cm( lúc này cùi chỏ của chúng ta sẽ róng từ chấn thuỷ ra)
+ tay thủ, thủ đao tay ở bộ hạ róng ra.
+ khoảng cách của hai cánh tay lúc này ko đc chạm vào nhau (khi chém làm giảm tốc độ). không đc cách xa nhau vì tạo điểm hở vùng trung đẳng. hai cánh tay lúc này nằm trên hai mặt phẳng song song.
- khi chém ra cánh tay róng thẳng từ vai đi ra vuông góc với cơ thể, ko văng cách tay ra ngoài quá vai, cũng ko để cánh tay ở giữ tâm ng vì đây là đòn chém khác với đòn đấm.
Tấn pháp và điều quan trọng trong võ thuật nói chung và karate nói riêng, nên khi học chúng ta phải tập trung và làm đúng như sự huớng dẫn của thầy và trợ giảng sau này chúng ta sẽ đc học rất nhìeu các bộ tấn có những đỉem giống nhau cần phaỉ chú ý và chánh nhầm lẫn sai sót.
Chúc cho K5C ngày càng tiến bộ và đoàn kết hơn, rất vui vì được chia sẻ cùng các bạn !
ku_cuncon89
ku_cuncon89

Mong các thầy đồng ý _
Bài gửiTiêu đề: Re: Mong các thầy đồng ý   Mong các thầy đồng ý I_icon_minitimeMon May 17, 2010 1:20 am

Mystery đã viết:
Tất nhiên đi học ai cũng muốn được chỉ dạy tận tình và chi tiết đến mức có thể nhất. Nhưng cũng muốn nói với bạn một điều là lớp khá đông và người đứng lớp chỉ có 1 hoặc 2 là cùng vì thế không có thời gian để chỉ dạy từng chút 1 cho từng người. Mà chỉ có thể làm mẫu và các bạn "bắt chước" theo là chủ yếu, có chỗ nào không rõ bạn cứ hỏi thẳng thầy đứng lớp, còn bạn muốn hướng dẫn kĩ hơn thì có thể đi tập thêm bên Trương Định vào t2 và t6 hàng tuần lúc 18h, tập ngoại khóa ở Bách Thảo vào t7 hàng tuần.
Ng lập topic này cũng khá tích cực và ming muốn tập luyện tốt nên mới đưa ra ý kiến như vậy. ko phải ai cũng có thời gian để đi tập thêm ngoài giờ, mỗi ng đều có 1 công việc riêng, phàn lớn ở clb là các bạn gái, họ thuờng có tính e ngại với thầy hơn là các bạn cùng lớp nên vc hỏi thẳng thầy trc lớp ko phải ai cũng hỏi đc. Bạn ko nên nói theo 1 huớng như vậy sẽ làm ng khác hiểu nhầm ý mất tinh thần đoàn kết
Ngant3v
Ngant3v

Số bài gửi : 32
Tài sản : 509436
Đến từ-Lớp Đến từ-Lớp : Thanh Hóa

Mong các thầy đồng ý _
Bài gửiTiêu đề: Re: Mong các thầy đồng ý   Mong các thầy đồng ý I_icon_minitimeMon May 17, 2010 7:17 pm

Hi :) Thực sự khi viết topic này mình đã rất phân vân không biết có nên
đưa ý kiến của mình lên không, thêm nữa là không biết nên xưng hô thế nào cho
phải. Vì một phần do tuổi mình "hơi lớn"so với hầu hết các bạn hì nhưng
đó là tuổi đời thôi, còn tuổi vào câu lạc bộ thì còn kém xa các bạn,
các sư huynh, sư tỷ đến vài năm, vài tháng là ít. Vì vậy cho nên, mình
xin ghi nhận và rút kinh nghiệm về cách xưng hô mà các bạn góp ý. Mình
rất vui vì được các bạn quan tâm, cho lời khuyên.

Hi Duy! :D Các cụ bảo, một chữ cũng là thầy, nửa chữ cũng là thầy. Ở
lớp học thì Duy là thầy hướng dẫn và rõ là thầy, là sư huynh của mình
thật, còn khi vào diễn đàn thì mình có thể xưng chị với Duy, điều đó
được chứ?
Và rất cảm ơn Duy về bài tóm lược bài học ở trên. Như thế này mình có
thể nắm được bài học, khi tập ở nhà chẳng may có quên động tác nào thì
cũng thuận tiện rất nhiều vì được thầy nói lại ở trên này rồi. Mình nghĩ chắc
sẽ có thêm rất nhiều bạn cần đến :D Cảm ơn Duy rất nhiều ^^

@ Mystery: Mình biết là các thầy quản lý lớp đông, nên không thể nói cụ
thể đến từng cá nhân võ sinh được, tuy nhiên, theo ý của mình thì bởi vì
mỗi thầy sẽ hướng dẫn mỗi lớp các buổi trong tuần. Và có thể chính vì
lớp đông nên có lẽ sau mỗi buổi, các thầy dành khoảng 10 đến 30' hoặc
phụ thuộc vào thời gian của các thầy nhiều hay để tóm lược lại bài học
của lớp mình đứng giảng. Mình nghĩ, nó sẽ rất tốt đặc biệt cho tất cả
các võ sinh như ý kiến mình đã nêu trước. Các bạn ấy sẽ có cơ hội xem
lại yêu cầu bài tập, nếu chẳng may có chỗ nào không hiểu, chưa kịp tiện
hỏi vì thời gian không cho phép cũng có thể do hôm đó trời thay đổi gió
một chút và tâm trạng lại mông lung một chút hì. Dù sao mình cũng rất
cảm ơn :D

Mình rất thích học võ, ngay từ khi còn rất nhỏ. Có thể có bạn sẽ hỏi, sao già thế mà còn đi học võ. hi giờ thì mới có cơ hội dám tham gia chính thức, hè năm vừa rồi, mình đã vào sân Thủy Lợi(rất hừng hực khí thế là đằng khác) nhưng vào đến nơi nghĩ sao lại đi ra :) Lần này may mắn có một cậu em học ở lớp K5B nên dù sao cũng có người dẫn dắt.
Mình không đặt mục tiêu quá cao là có thể lên đai này đai kia, dù nhìn thấy các bạn đai vàng, đai xanh, chưa nói gì đến đai nâu, đai đen, mình cũng đã rất ngưỡng mộ và ao ước. Song mình tham gia lớp học là vì sở thích và nó cho mình thấy mình có khả năng vượt lên chính bản thân, vượt lên ngại ngùng vì nếu không có lẽ sau này mình sẽ mãi tiếc nuối, năm nay 24, vài năm nữa còn là 24+ cơ ^^ Rất vui được tham gia câu lạc bộ và được quen với các thầy, các bạn :)
HuyendaiKarate
Huấn luyện viên
Huấn luyện viên
HuyendaiKarate

Số bài gửi : 714
Tài sản : 510518
Số lần được thanks : 53
Đến từ-Lớp Đến từ-Lớp : CLB Karatedo Uy Son

Mong các thầy đồng ý _
Bài gửiTiêu đề: Re: Mong các thầy đồng ý   Mong các thầy đồng ý I_icon_minitimeMon May 17, 2010 7:34 pm

Trò Ngân viết đúng với tâm sự nội tâm thật hay quá!Thầy thấy rất vui! Thầy thay mặt BHL cảm ơn trò vì bài viết trên nhé! Có người nêu ra ý kiến sẽ có người lắng nghe thôi mà. Trò mới có 24 tuổi mà đã kêu già ^^! CLB chúng ta người lớn tuổi nhất hình như là 40 tuổi thì phải và có đến 3 người đồng ngang lứa như thế. Trò đã có niềm yêu thích học võ như vậy thì phải cố gắng đừng bỏ dở giữa chừng đấy nhé! Ngày mai trò cứ lên toppic này sẽ có người lại tóm lược lại buổi tập ngày mai. Nếu có gì không hiểu trò cứ mạnh dạn hỏi thầy, hỏi các sư huynh. Cố lên nhé! Trò add cái nick thầy vào để thỉnh thoảng còn nói chuyện: phongbabaotap1357
http://karatevn.tk
HuyendaiKarate
Huấn luyện viên
Huấn luyện viên
HuyendaiKarate

Mong các thầy đồng ý _
Bài gửiTiêu đề: Thuật ngữ   Mong các thầy đồng ý I_icon_minitimeMon May 17, 2010 7:59 pm

Thầy tóm lựơc lại một số thuật ngữ mà các em đã được học trong những ngày vừa qua:
Tấn pháp:
- Tấn nghiêm: Musubi dachi
- Tấn chuẩn bị: Jumbi hoặc Hachiji dachi
- Trung bình tấn: Shiko dachi
- Đinh tấn 2 gót chân 1 đường thẳng (chân đầu gần như vuông góc, chân sau thẳng): Zakuzen dachi
*khi người đứng lớp hô "shiko dachi moro hikite kiai" có nghĩa là : Xuống trung bình tấn, 2 tay thủ nắm đấm ở 2 bên hông và thét lên một tiếng Ây or hây or Kiai
Đòn thế:
- Đòn đấm: Teken tsuki hoặc đọc Teken zuki
+ Đòn đấm thượng đẳng: yodan Teken zuki
+ Đòn đấm trung đẳng : Chudan Teken zuki
+ Đòn đấm hạ đẳng : Gedan Teken Zuki
+ Đòn đấm 2 đòn 1 mục tiêu: Lenzoku Teken zuki (đọc len zờ kư tê ken zu ki)
- Đòn chém: Shuto (đao tay, cạnh bàn tay)
+ Chém ngang về phía trước (tay ngang vai) : mae shuto
+ Chém ngang sang phải: Migi mae shuto
+ Chém ngang sang trái : Hidari mae shuto
ku_cuncon89
ku_cuncon89

Mong các thầy đồng ý _
Bài gửiTiêu đề: Re: Mong các thầy đồng ý   Mong các thầy đồng ý I_icon_minitimeMon May 17, 2010 10:15 pm

Nếu như nhưng võ sinh khác cĩng có chí huớng và lòng ham mê võ thuật như của chị Ngân thì tốt quá, mong rằng các bạn K5C sẽ nhìn vào đây đẻ làm tấm gương phấn đấu vươn lên.
Chị cứ gọi em là em thôi, tuy là trợ tá huấn luyện và huấn luyện cho K5c nhg em chưua thẻ làm thầy đc hj chỉ là sư huynh của mọi nguời thôi ạ
HuyendaiKarate
Huấn luyện viên
Huấn luyện viên
HuyendaiKarate

Mong các thầy đồng ý _
Bài gửiTiêu đề: Re: Mong các thầy đồng ý   Mong các thầy đồng ý I_icon_minitimeWed May 26, 2010 2:34 am

Hôm nay K5C học gì vậy Duy Quốc? Tiện thể báo cáo cho thầy và nhắc lại cho các bạn K5C được biết trên toppic này luôn!
Nhatdang_Huyendai
Huấn luyện viên
Huấn luyện viên
Nhatdang_Huyendai

Số bài gửi : 123
Tài sản : 509590
Số lần được thanks : 13
Đến từ-Lớp Đến từ-Lớp : Học Viện An Ninh Nhân Dân

Character sheet
game:

Mong các thầy đồng ý _
Bài gửiTiêu đề: Re: Mong các thầy đồng ý   Mong các thầy đồng ý I_icon_minitimeWed May 26, 2010 8:19 pm

Mong các thầy đồng ý 799952 Viết được bài hay thì khi send lại bị đăng nhập lại.híc.Bị mấy lần rùi mà vẫn quên copy trước khi gửi,nản quá.Chịu khó phân tích lại cho bạn hiểu vậy.Ý kiến của bạn vậy là rất tốt,nhưng học trên chữ viết thì không thể nhanh bằng học trên hình ảnh được,nhất là học bằng những hình ảnh thực tiễn mà thầy giáo đứng lớp đã giảng.Vì vậy bạn nên bỏ it thời gian để học thêm,tốt nhất là hỏi luôn thầy dạy bạn trực tiếp.Tuy nhiên cách đọc thuật ngữ của mỗi thầy giáo cũng có khác nhau chút ít,cho nên bạn cần phải nghe nhiều người đọc.nghe nhiều lần và tìm ra điểm chung ở trong đó.Nên phân nhóm thuật ngữ ra mà học( ví dụ:nhóm thuật ngữ về tấn,về đòn tay,đòn chân...).Còn nữa,khi lên lớp chắc chắn các thầy sẽ có những điểm chung nhất định về trình tự các kĩ thuật khi dạy.Chia cách nhớ theo từng giai đoạn của buổi tập cũng hay đấy.Chúc bạn và mọi người thành công!
Sponsored content

Mong các thầy đồng ý _
Bài gửiTiêu đề: Re: Mong các thầy đồng ý   Mong các thầy đồng ý I_icon_minitime

Mong các thầy đồng ý

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 

Upload hình
Trang 1 trong tổng số 1 trang
* Viết tiếng Việt có dấu, là tôn trọng người đọc.
* Chia sẻ bài sưu tầm có ghi rõ nguồn, là tôn trọng người viết.
* Thực hiện những điều trên, là tôn trọng chính mình.
-Nếu chèn smilies có vấn đề thì bấm A/a trên phải khung viết bài